Tuấn Thảo hỏi:

Tuấn Thảo hỏi:

Xin các luật sư cho em hỏi:

Em đèo 1 người gây tai nạn
giao thông vi phạm khoản 1 điều 202.

Người ngồi sau tỉ lệ thương tật
là 37%

E đã bồi thường 6 triệu và
người đó đã viết đơn xin miễn truy cứu trách nhiệm hình sự và làm biên bản giải
quyết tai nạn giao thông trong biên bản đã ghi rõ là đã giải quyết xong phần
dân sự với em và không thắc mắc khiếu kiện gì nữa, nhưng bây giờ e nghe tin gia
đình đó lại viết giấy yêu cầu bồi thường, liệu lúc ra tòa em có phải bồi thường
người đó nữa ko?

(19/12/2012)

—————————————————

Văn phòng luật sư Giang Thanh trả lời:

Trước hết, vì bạn không nói rõ bạn gây tai nạn giao thông trong tình huống
nào, có phải vì bạn vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ dẫn đến tai
nạn giao thông hay không, nên tôi muốn hỏi bạn căn cứ vào đâu mà lại tự khẳng định
rằng mình có hành vi phạm tội “Vi phạm
quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ
” theo Khoản 1 Điều 202 Bộ luật hình sự?

Sở dĩ tôi hỏi điều này bởi lẽ nếu bạn chấp hành đầy đủ và nghiêm túc các
quy định về an toàn giao thông đường bộ nhưng vẫn gây thiệt hại về sức khỏe cho
người khác thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 nói trên.

Về trách nhiệm dân sự, cho dù hai bên đã có thỏa thuận về việc giải quyết
xong phần này nhưng người bị hại vẫn có quyền đưa ra yêu cầu khác về phần bồi
thường, cụ thể là tăng mức bồi thường dân sự. Việc bạn có phải bồi thường thêm
nữa hay không tùy thuộc vào quyết định của tòa án. Theo quy định của pháp luật,
tòa án sẽ căn cứ vào những nội dung sau đây để quyết định mức bồi thường:

- Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức
năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại bao gồm: Tiền thuê phương tiện
đưa người bị thiệt hại đi cấp cứu tại cơ sở y tế; tiền thuốc và tiền mua các
thiết bị y tế, chi phí chiếu, chụp X-quang, chụp cắt lớp, siêu âm, xét nghiệm,
mổ, truyền máu, vật lý trị liệu… theo chỉ định của bác sỹ; tiền viện phí; tiền
mua thuốc bổ, tiếp đạm, tiền bồi dưỡng phục hồi sức khỏe cho người bị thiệt hại
theo chỉ định của bác sỹ; các chi phí thực tế, cần thiết khác cho người bị thiệt
hại (nếu có) và các chi phí cho việc lắp chân giả, tay giả, mắt giả, mua xe
lăn, xe đẩy, nạng chống và khắc phục thẩm mỹ… để hỗ trợ hoặc thay thế một phần
chức năng của cơ thể bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại (nếu có).

- Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt
hại. Nếu trước khi sức khỏe bị xâm phạm người bị thiệt hại có thu nhập thực tế,
nhưng do sức khỏe bị xâm phạm họ phải đi điều trị và do đó khoản thu nhập thực
tế của họ bị mất hoặc bị giảm sút, thì họ được bồi thường khoản thu nhập thực tế
bị mất hoặc bị giảm sút đó.

- Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người
chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị.

- Trong trường hợp sau khi điều trị, người bị thiệt hại mất
khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc (người bị thiệt hại
không còn khả năng lao động do bị liệt cột sống, mù hai mắt, liệt hai chi, bị
tâm thần nặng và các trường hợp khác do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định
bị suy giảm khả năng lao động vĩnh viễn từ 81% trở lên) thì phải bồi thường chi
phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

- Khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần do sức khỏe bị
xâm phạm.

Những khoản chi phí trên (trừ khoản bù đắp tổn thất về tinh
thần), người bị hại phải xuất trình căn cứ để chứng minh yêu cầu của mình là
đúng. Nếu họ không xuất trình được thì các cơ quan tiến hành tố tụng sẽ không
chấp nhận yêu cầu này và do đó bạn sẽ không phải bồi thường thêm nữa.

Hy vọng phần trả lời trên sẽ giải đáp được thắc mắc của bạn.
Trong trường hợp cần làm rõ thêm nội dung gì, đừng ngần ngại tiếp tục đưa ra
câu hỏi khác. Chúng tôi sẵn lòng giúp bạn.

Thân ái.

Luật sư Giang Hồng Thanh